ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಮಕ್ಕಳಿಗೂ ಲಸಿಕೆ: ಝೈಕೋವ್‌-ಡಿ ಲಸಿಕೆ ಖರೀದಿಸಲು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಆದೇಶ

ನವದೆಹಲಿ: ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಈಗ ಮಕ್ಕಳಿಗೂ ಕೂಡ ಕೊರೋನಾ ಲಸಿಕೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಸಿಗಲಿದೆ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ 12 ವರ್ಷ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟವರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಲು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಿದೆ.

ಮೂರು ಡೋಸ್ ಲಸಿಕೆ ‘ಝೈಕೋವ್-ಡಿ’ 1 ಕೋಟಿ ಡೋಸ್‌ಗಳನ್ನು ಅಹಮದಾಬಾದ್ ಮೂಲದ ಕಂಪನಿ ಝೈಡಸ್ ಕ್ಯಾಡಿಲಾದಿಂದ ಖರೀದಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ಆದೇಶಿಸಿದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಈ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಈ ತಿಂಗಳು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕೊರೊನಾವೈರಸ್ ವಿರೋಧಿ ಲಸಿಕೆ ಅಭಿಯಾನದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ

ಒಂದು ಕೋಟಿ ಡೋಸ್‌ ಖರೀದಿಗೆ ಆದೇಶ
ಝೈಡಸ್ ಕ್ಯಾಡಿಲಾಗೆ ಒಂದು ಕೋಟಿ ಡೋಸ್ ಝೈಕೋವ್-ಡಿ ಲಸಿಕೆಗಾಗಿ ಕೇಂದ್ರವು ಆರ್ಡರ್ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕೃತ ಮೂಲವೊಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ. ತೆರಿಗೆಯನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಸುಮಾರು 358 ರೂ. ಈ ಬೆಲೆಯು 93 ರೂಪಾಯಿ ಬೆಲೆಯ ‘ಜೆಟ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಟರ್’ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಇದರ ಸಹಾಯದಿಂದ ಮಾತ್ರ ಲಸಿಕೆ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ

ಲಸಿಕೆ ಡಿಎನ್‌ಎ ಆಧಾರಿತ ಮತ್ತು ಸೂಜಿ ರಹಿತ
Zydus Cadila ತಿಂಗಳಿಗೆ 10 ಮಿಲಿಯನ್ ಡೋಸ್ Zycov-D ಅನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಕಂಪನಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. 28 ದಿನಗಳ ಮಧ್ಯಂತರದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಡೋಸ್ಗಳನ್ನು ನೀಡಬೇಕು. ಇದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾದ ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ಲಸಿಕೆಯಾಗಿದೆ, ಇದು ಡಿಎನ್‌ಎ ಆಧಾರಿತ ಮತ್ತು ಸೂಜಿ ರಹಿತವಾಗಿದೆ.

ಈ ರೀತಿ ಮೂರು ಡೋಸ್‌ಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುವುದು
ಆಗಸ್ಟ್ 20 ರಂದು ಡ್ರಗ್ಸ್ ರೆಗ್ಯುಲೇಟರ್ (DCGI) ನಿಂದ ತುರ್ತು ಬಳಕೆಗಾಗಿ Zycov-D ಅನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸಲಾಗಿದೆ. ನೀತಿ ಆಯೋಗ್ ಸದಸ್ಯ (ಆರೋಗ್ಯ) ಡಾ ವಿಕೆ ಪಾಲ್ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 30ರಂದು ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ಡಿಎನ್‌ಎ ಆಧಾರಿತ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಅಭಿಯಾನದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದರು. ಇದು Joycov D ಯ ಮೂರು ಡೋಸ್ಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಎರಡನೇ ಡೋಸ್ ಅನ್ನು ಮೊದಲ ಡೋಸ್ ನೀಡಿದ 28 ದಿನಗಳ ನಂತರ ಮತ್ತು ಮೂರನೆಯದನ್ನು 56 ದಿನಗಳ ನಂತರ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಜಾಮನ ನ್ಯೂಸ್ ಡೆಸ್ಕ್.

prajamana.com 9448797745

You May Also Like

error: Content is protected !!