ರೈಲ್ವೆ ಟಿಕೆಟ್‌ ಬುಕಿಂಗ್ IRCTC ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳು ಜಾರಿ : ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ನಿಮಗೆ ಸಿಗುವುದಿಲ್ಲ ಸೀಟು

ನವದೆಹಲಿ : ನೀವು ಕೂಡ ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನಿಮಗಾಗಿ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ಸುದ್ದಿ ಇದೆ. ನೀವು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ ರೈಲ್ವೆ ಟಿಕೆಟ್ ಬುಕಿಂಗ್ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದೆ. ಭಾರತೀಯ ರೈಲ್ವೆ ಕ್ಯಾಟರಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ನಿಗಮದಿಂದ (IRCTC) ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಟಿಕೆಟ್ ಖರೀದಿಸುವವರಿಗೆ ಈಗ ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಹೊಸ ನಿಯಮದ ಪ್ರಕಾರ, ಈಗ ನೀವು ಟಿಕೆಟ್ ಬುಕ್ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಮೊಬೈಲ್ ನಂಬರ್ ಮತ್ತು ಇಮೇಲ್ ಪರಿಶೀಲನೆಯನ್ನು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ. ಅದರ ನಂತರವೇ ನೀವು ಟಿಕೆಟ್ ಕಾಯ್ದಿರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಅದರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಇಲ್ಲಿದೆ.

ಹೊಸ ರೈಲ್ವೆ ನಿಯಮ

ಕೊರೊನಾದಿಂದಾಗಿ ದೀರ್ಘಕಾಲದಿಂದ ಟಿಕೆಟ್ ಕಾಯ್ದಿರಿಸದ ಪ್ರಯಾಣಿಕರಿಗಾಗಿ ರೈಲ್ವೆ ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದೆ (Online Rail Tickets Booking Rule). ಅಂತಹ ಜನರು IRCTC ಪೋರ್ಟಲ್‌ನಿಂದ ಟಿಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಮೊದಲು ತಮ್ಮ ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ಇಮೇಲ್ ಅನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಅದರ ನಂತರವೇ ಟಿಕೆಟ್ ಸಿಗುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸಾಮಾನ್ಯ ಟಿಕೆಟ್ ಕಾಯ್ದಿರಿಸಿದ ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೆ ಹೋಗಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ.

ಆನ್‌ಲೈನ್ ಟಿಕೆಟ್ ಬುಕಿಂಗ್ ಸೇವೆ

IRCTC ಭಾರತೀಯ ರೈಲ್ವೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ (e-Ticket) ಟಿಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಟಿಕೆಟ್‌ಗಾಗಿ ಈ ಪೋರ್ಟಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಾಗಿನ್ ಮತ್ತು ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತಾರೆ. ತದನಂತರ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಬುಕಿಂಗ್‌ನ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ. ಲಾಗಿನ್ ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್ ರಚಿಸಲು, ನೀವು ಇಮೇಲ್ ಮತ್ತು ಫೋನ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಬೇಕು. ಅಂದರೆ, ಇಮೇಲ್ ಮತ್ತು ಫೋನ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ನಂತರವೇ ನೀವು ಟಿಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಬುಕ್ ಮಾಡಬಹುದು.

ನಿಯಮಗಳು

ಕರೋನಾ(Corona) ಹಾವಳಿ ಕಡಿಮೆಯಾದ ತಕ್ಷಣ ರೈಲುಗಳು ಹಳಿಯಲ್ಲಿ ಓಡಲಾರಂಭಿಸಿವೆ. ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಟಿಕೆಟ್ ಮಾರಾಟವೂ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ 24 ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ಎಂಟು ಲಕ್ಷ ರೈಲು ಟಿಕೆಟ್‌ಗಳು ಬುಕ್ ಆಗುತ್ತಿವೆ. IRCTC ಯ ದೆಹಲಿ ಪ್ರಧಾನ ಕಚೇರಿಯ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು, ಕರೋನಾ ಸೋಂಕಿನ ಮೊದಲ ಮತ್ತು ಎರಡನೇ ತರಂಗ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು ಪೋರ್ಟಲ್‌ನಲ್ಲಿ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯವಾಗಿದ್ದ ಖಾತೆಗಳನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ಇಮೇಲ್ ಪರಿಶೀಲನೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ರೀತಿ ಪರಿಶೀಲನೆ ನಡೆಯುತ್ತದೆ

  • ನೀವು IRCTC ಪೋರ್ಟಲ್‌ಗೆ ಲಾಗಿನ್ ಮಾಡಿದಾಗ ಪರಿಶೀಲನೆ ವಿಂಡೋ ತೆರೆಯುತ್ತದೆ.
  • ಈಗಾಗಲೇ ನೋಂದಾಯಿತ ಇಮೇಲ್ ಮತ್ತು ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಅದರಲ್ಲಿ ನಮೂದಿಸಿ.
  • ಇಲ್ಲಿ ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸಂಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಬಲಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪರಿಶೀಲನೆಯ ಆಯ್ಕೆ ಇದೆ.
  • ಸಂಪಾದನೆ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಆರಿಸುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಸಂಖ್ಯೆ ಅಥವಾ ಇಮೇಲ್ ಅನ್ನು ನೀವು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು.
  • ಪರಿಶೀಲನೆಯ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಆರಿಸಿದಾಗ, ನಿಮ್ಮ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ OTP (One Time Password) ಬರುತ್ತದೆ.
  • OTP ನಮೂದಿಸುವಾಗ ನಿಮ್ಮ ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
  • ಅಂತೆಯೇ, ಇಮೇಲ್‌ಗಾಗಿಯೂ ಪರಿಶೀಲನೆಯನ್ನು ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.
  • ಇಮೇಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ OTP ಮೂಲಕ ಅದನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಜಾಮನ ನ್ಯೂಸ್ ಡೆಸ್ಕ್.

prajamana.com 9448797745

You May Also Like

error: Content is protected !!